Về trang chủ

APP

Công ty Cổ phần Phát triển Phụ gia và Sản phẩm dầu mỏ

Việt NamNgành chu kỳHóa chấtUPCOMCT
3.800
VND · Giá đóng cửa ngày 2 thg 11, 2026

Giá trị nội tại hiệu chỉnh so với giá đóng cửa

Ước tính minh họa
Cần xem xét trước khi so sánh
+23.3%Giá trị hiệu chỉnh so với giá đóng cửa
Giá đóng cửa (VND)
3.800
Giá trị nội tại hiệu chỉnh (VND)
4.685

Giá đóng cửa × (1 + chênh lệch hiệu chỉnh / 100)

Giá trị vốn hóa lợi nhuận

Chưa có: công ty báo lỗ năm gần nhất hoặc lịch sử giá còn quá ngắn.

Cách tính

  1. 1
    Đo chênh lệch

    Giữa mô hình và giá đóng cửa gần nhất.

  2. 2
    Đối chiếu lịch sử2015–2024

    Các chênh lệch cỡ đó đã đem lại lợi suất thế nào trong năm tiếp theo.

  3. 3
    Áp vào giá

    Áp dụng lợi suất đó vào giá đóng cửa gần nhất.

Lưu ý

  • Chỉ mang tính minh họa: chưa phải dự báo được xác thực.
  • Chưa có khoảng bất định: ước tính là một con số đơn lẻ.
  • Lịch sử cũ: chưa đo lại trên dữ liệu hiện tại.

Lý do cần xem xét

  • Thanh khoản giao dịch thấp hơn ngưỡng so sánh.

Ước tính vẫn được hiển thị để kiểm tra cách tính. Cần xem xét dữ liệu đầu vào trước khi dùng để so sánh cổ phiếu. So sánh mô hình đằng sau giá trị này cần được xem xét. Ước tính không khắc phục các hạn chế về dữ liệu nêu ở trên.

Độ tin cậy mô hình
Thấp
Độ khớp mô hìnhĐộ ổn định dữ liệuKiểm tra rủi ro
Mức cao yêu cầu đạt các tiêu chí chẩn đoán của mô hình.
Xác suất vượt nhóm cùng ngành
Chưa đánh giá
Định giá này chưa có xác suất vượt nhóm cùng ngành được lưu riêng.
Đánh giá ngày 30 thg 10, 2026Không cập nhật theo giá hằng ngày

Hai đánh giá trả lời các câu hỏi khác nhau. Cả hai đều không xác nhận giá trị định giá là chính xác hoặc đảm bảo lợi suất tương lai.

Phân tích định giá

CT→Hóa chất→Cyclical
Classified as cyclical because ICB sector “Hóa chất” maps to the cyclical group.
Mô hìnhEV/EBITDA giữa chu kỳ
Giá trị vốn chủ sở hữu = EBITDA giữa chu kỳ × EV/EBITDA hợp lý − Nợ ròng

Hóa chất, dầu khí và tài nguyên cơ bản chịu ảnh hưởng lớn từ giá hàng hóa và chu kỳ kinh tế. Mô hình dùng EBITDA trung vị 7 năm, đại diện cho mức giữa chu kỳ, cùng hệ số EV/EBITDA trung vị 7 năm để ước tính giá trị trong một giai đoạn bình thường của chu kỳ.

Chi tiết kỹ thuật
Vì sao chọn mô hình này

EBITDA giữa chu kỳ làm dịu ảnh hưởng của các giai đoạn bùng nổ hoặc suy giảm. EV/EBITDA giúp so sánh doanh nghiệp có cấu trúc vốn và chính sách khấu hao khác nhau.

Cách hoạt động

Tính EBITDA trung vị 7 năm và EV/EBITDA trung vị 7 năm. Khi công ty có ít hơn 5 năm EBITDA, EBITDA được ước lượng bằng doanh thu × biên lợi nhuận trung vị của ngành. Khi EBITDA giữa chu kỳ không dương, giá trị bằng 70% giá trị sổ sách mỗi cổ phiếu. Giá trị hợp lý = (EBITDA giữa chu kỳ × EV/EBITDA hợp lý) − Nợ ròng.

Phù hợp nhất với

Các doanh nghiệp sản xuất hàng hóa, vật liệu cơ bản, hóa chất và dầu khí có chu kỳ lợi nhuận kéo dài nhiều năm.

1
Tham số mô hình
EBITDA giữa chu kỳ→3.81B
EV/EBITDA hợp lý→12.5x
Số năm dữ liệu→7
2
Định giá

Chúng tôi lấy chênh lệch giữa mô hình và giá đóng cửa gần nhất, tra xem các chênh lệch cỡ đó đã đem lại lợi suất thế nào trong năm tiếp theo theo dữ liệu 2015–2024, rồi áp dụng vào giá đóng cửa gần nhất.

Giá đóng cửa (VND)→3.800
Giá trị hiệu chỉnh so với giá đóng cửa→+23.3%

Giá đóng cửa × (1 + chênh lệch hiệu chỉnh / 100)

Giá trị nội tại hiệu chỉnh (VND)
4.685
Dữ liệu cho từng bướcNhấp vào nguồn để làm nổi bật khoản mục trong báo cáo tài chính
Mid-cycle EBITDA3.8 tỷebitda source: own medianyears of data: 7
Phục vụ định giá:Tham số mô hìnhTính toán cuối
Khoản mục2026202520242023202220212020201920182017201620152014201320122011
Tài sản ngắn hạn (tỷ VND)
·52365355706272576758567972··
Tiền và các khoản tương đương tiền (tỷ VND)Net debt bridge
·164423242125910··
Đầu tư tài chính ngắn hạn (tỷ VND)Net debt bridge
·10033335000000··
Các khoản phải thu ngắn hạn (tỷ VND)
·22171920212732161315141622··
Trả trước cho người bán (tỷ VND)
·160,7121110,70,220,40,10,4··
Hàng tồn kho thuần (tỷ VND)
·3142629402729385341385440··
Hàng tồn kho, ròng (tỷ VND)
·3142630412830385442385440··
Tài sản ngắn hạn khác (tỷ VND)
·0,90,91122220,90,10,070,60··
Tài sản dài hạn (tỷ VND)
·4420293029303119147567··
Tài sản cố định (tỷ VND)
·44121312131411124367··
Tài sản cố định hữu hình (tỷ VND)
·0,54121312131411124355··
Tài sản cố định thuê tài chính (tỷ VND)
·3000000000000··
Tài sản cố định vô hình (tỷ VND)
·0000000000011··
Đầu tư tài chính dài hạn (tỷ VND)
·40141515151515500000,2··
Đầu tư vào công ty liên doanh (tỷ VND)
·0,3000001000000··
Đầu tư vào công ty liên kết (tỷ VND)
·0141515151514500000,2··
Tài sản dài hạn khác (tỷ VND)
·390000,20,20,2000000··
(-) Dự phòng giảm giá đầu tư tài chính dài hạn (tỷ VND)
·00−0,4−0,4−0,4−0,4−0,4000000··
Tài sản dài hạn khác (tỷ VND)
·0,322222322120,30,1··
Chi phí trả trước dài hạn (tỷ VND)
·0,322222322120,30,1··
Tổng cộng tài sản (tỷ VND)
·965682869992103768265618679··
Nợ phải trả (tỷ VND)
·53173636494455283212103124··
Nợ ngắn hạn (tỷ VND)
·51173636494455283212103124··
Vay và nợ thuê tài chính ngắn hạn (tỷ VND)Net debt bridge
·451432313036482022342512··
Người mua trả tiền trước (tỷ VND)
·30,030,6280,80,40,20,610,0310,6··
Nợ dài hạn (tỷ VND)
·2000000000000··
Vay và nợ thuê tài chính dài hạn (tỷ VND)Net debt bridge
·2000000000000··
Vốn chủ sở hữu (tỷ VND)
·44394650504848484953515454··
Vốn và các quỹ (tỷ VND)
·43394549494848484952515454··
Vốn góp của chủ sở hữu (tỷ VND)
·47474747474747464442404040··
Quỹ đầu tư phát triển (tỷ VND)
·0,080,080,080,080,080,080,080,0824764··
Lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (tỷ VND)
·−4−9−2220,20,3126489··
Nguồn kinh phí và quỹ khác (tỷ VND)
·0,60,60,60,60,60,50,70,70,70,70,70,70,7··
Nguồn kinh phí và quỹ khác (tỷ VND)
··−0,03−0,03−0,03−0,03−0,1−0,010,070,070,070,070,70,7··
Tổng cộng nguồn vốn (tỷ VND)
·965682869992103768265618679··
Cổ phiếu phổ thông (tỷ VND)
·47474747474747464442404040··

Chất lượng lợi nhuận

Năm tài chính 2025
48
Yếu
Chất lượng dồn tích
76
Chuyển đổi tiền mặt
0
Khoản phải thu
100
Ổn định biên lợi nhuận
0

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025
Phân vị cao nhất
M 0.12 · phân vị 94 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▲ +4.15
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
0.752
GMI
4.180
AQI
1.464
SGI
1.763
DEPI
2.167
SGAI
0.153
TATA
0.059
LVGI
1.836

Kiểm tra đo trên doanh nghiệp Việt Nam · năm 2025

Phải thu ngoài chu kỳ kinh doanhTrả trước cho người bán, phải thu về cho vay và phải thu dài hạn khác / tổng tài sản
16,4%phân vị 88
Lỗ lũy kế / vốn điều lệ thực gópLợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm
0,09×
Số năm lỗ liên tiếpLợi nhuận sau thuế của công ty mẹ
0
Vốn chủ sở hữuKhông gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát
Dương

Phân vị xếp hạng theo từng năm tài chính trong nhóm doanh nghiệp phi tài chính Việt Nam (0 thấp nhất, 100 cao nhất). Giai đoạn 2015-2024, chuyển đổi tiền mặt thấp và tỷ trọng phải thu ngoài chu kỳ kinh doanh cao đi trước tỷ lệ gặp vấn đề niêm yết và thua lỗ năm sau cao hơn.

Ngưỡng luật định (điểm e khoản 1 Điều 120 Nghị định 155/2020/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 245/2025/NĐ-CP): cổ phiếu niêm yết trên HOSE hoặc HNX bị hủy niêm yết bắt buộc khi báo cáo tài chính năm được kiểm toán cho thấy lỗ 3 năm liên tiếp gần nhất, lỗ lũy kế vượt vốn điều lệ thực góp, hoặc vốn chủ sở hữu âm. Số liệu ở đây đọc từ báo cáo tài chính năm do nhà cung cấp dữ liệu công bố. Doanh nghiệp giao dịch trên UPCoM, nơi các ngưỡng này không áp dụng.

The company’s Beneish M-Score is 0.1234 (94th percentile vs Vietnamese peers and +4.15 year-over-year), signalling that its pattern of accruals and earnings-quality signals is more aggressive than most domestic peers (the US -1.78 cutoff is noted but less relevant here). Earnings-quality components are mixed: accruals quality scores 76.2/100 but cash-conversion and margin quality are 0.0/100, producing an overall Earnings Quality Score of 47.6/100. Solvency and fundamental checks are mixed: Altman Z-Score is 4.24 (safe zone) while the Piotroski F-Score is 4/9 (neutral).

Dấu hiệu cảnh báo
  • High Beneish peer percentile: M-Score = 0.1234, Vietnam peer percentile = 94th; this measures the composite statistical likelihood of earnings manipulation relative to Vietnamese peers and shows the company ranks in the top decile for aggressive signals domestically.
  • Rising M-Score: year-over-year M-Score change = +4.15; this measures the trajectory of the Beneish signal and indicates the company’s M-Score has moved notably compared with the prior year.
  • High GMI (Gross Margin Index): GMI = 4.1802; this component measures deteriorating gross margins year-over-year (values >1 suggest margin pressure) and here is materially >1.
  • High DEPI (Depreciation Index): DEPI = 2.1671; this measures a slowdown in depreciation expense relative to asset base (values >1 suggest slower reported depreciation), which can inflate reported profits.
  • High AQI (Asset Quality Index) and LVGI: AQI = 1.4637 and LVGI = 1.8362; AQI measures increasing proportion of non-current assets (which can signal capitalization of costs), while LVGI measures leverage of inventory vs sales — both >1 and indicative of rising asset intensity or slower turnover.
  • Very low cash-related signals: Cash conversion (component of Earnings Quality) = 0.0/100 and Margin quality = 0.0/100; these measure operating cash flow conversion and stability of margins and are both signaling weak cash realisation and margin reliability.
  • Receivables outside the trade cycle: 16.4% of total assets (88th percentile among Vietnamese non-financials); this line measures prepayments, loans receivable and other long-term receivables and is high versus peers, which can increase risk that assets are not routine trade receivables.
Tín hiệu tích cực
  • Accruals quality = 76.2/100; this measures the extent to which reported earnings are backed by conservative accrual patterns and is relatively strong compared with other components.
  • Receivables quality = 100.0/100; this measures the cleanliness or normality of receivables behaviour (collections, aging) and scores at the top of the scale here.
  • Altman Z-Score = 4.24 (safe zone); this measures distance-to-bankruptcy using profitability, leverage and liquidity metrics and places the company in the zone typically considered low short-term insolvency risk.
  • Piotroski F-Score = 4/9 (neutral); while not a strong positive, this measures fundamentals (profitability, leverage/liq., and operating efficiency) and shows a middling position rather than clear deterioration.
Rủi ro sở hữu

Ownership is concentrated among individuals: largest shareholder Nguyễn Kim Hoàn holds 15.3%; four other individuals hold between 3.5% and 6.3%. No state or corporate controlling block is indicated in the provided list, implying a moderately concentrated individual ownership structure without a single majority controller.

Cần đối chiếu trong báo cáo tài chính
  • Compare the 2025 line items for 'Loans receivable' and 'Other long-term receivables' in the notes with the balance of receivables outside the trade cycle (16.4% of total assets) to see composition and counterparty details.
  • Inspect the depreciation policy note and the reconciliation of carrying amounts/accumulated depreciation to evaluate the DEPI signal (DEPI = 2.1671) and any changes in useful lives or capitalization policy.
  • Reconcile reported operating cash flow and the cash-flow-from-operations schedule with the income statement to verify the cash-conversion signal (Cash conversion = 0.0/100).
  • Review the related-party transactions and 'Prepayments to suppliers' disclosure to determine the counterparties and terms for non-trade receivables and prepayments that contribute to the 16.4% figure.

Nội dung do AI tạo từ dữ liệu định lượng, phục vụ tham khảo và không cấu thành khuyến nghị đầu tư.

Điểm định lượng

F-Score
4/9
Trung bình
Z-Score
4.24
Vùng an toàn
Sharpe
−0.77
Âm
Tổng hợp
65
Từ 50 đến 69
Chi tiết Piotroski F-Score
✓Lợi nhuận ròng > 0
✗Dòng tiền HĐKD > 0
✓ROA tăng
✗OCF > Lợi nhuận ròng
✗Đòn bẩy giảm
✗Thanh khoản tốt hơn
✓Không pha loãng
✗Biên lợi nhuận tăng
✓Vòng quay tăng
Phân rã DuPont
Gánh nặng thuế0.82×Gánh nặng lãi vay0.97×Biên HĐKD0.01×Vòng quay3.85×Đòn bẩy2.21=ROE8.3%
Rủi ro giá
Động lượng
−29.8%
Biến động
48.4%
Mức sụt giảm tối đa
−41.9%

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
5.37P/E
P/B
0.44
P/S
0.05
ROE
8.7%
ROA
4.7%
EPS
763
BVPS
9.238
Biên gộp
1.8%
Biên ròng
1.0%
D/E
1.08
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
1.03
EV/EBITDA
18.26
Tỷ suất cổ tức
—

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
4,7 triệu
Vốn điều lệ
47,2 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Hóa chất
Lĩnh vực (ICB L3)
Hóa chất
Phân ngành
Sản phẩm hóa dầu, Nông dược & Hóa chất khác
Loại hình công ty
CT
Định giá ngày 30/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →