Về trang chủ

GTX

Công ty Cổ phần Global Tanker

Việt NamXây dựngHàng & Dịch vụ Công nghiệpVận tảiUPCOMCT
16.000
VND · Giá đóng cửa ngày 2 thg 11, 2026
Chưa có định giá
Hiện chưa có đủ dữ liệu để ước tính giá trị nội tại của GTX.
Khoản mục202620252024202320222021
Tài sản ngắn hạn (tỷ VND)
·20326821415143
Tiền và các khoản tương đương tiền (tỷ VND)
·953437305
Đầu tư tài chính ngắn hạn (tỷ VND)
·66660
Các khoản phải thu ngắn hạn (tỷ VND)
·631801037410
Trả trước cho người bán (tỷ VND)
·231380,3
Hàng tồn kho thuần (tỷ VND)
·2626262414
Hàng tồn kho, ròng (tỷ VND)
·2626262414
Tài sản ngắn hạn khác (tỷ VND)
·1222421714
Tài sản dài hạn (tỷ VND)
·607395470315386
Tài sản cố định (tỷ VND)
·295391243315386
Tài sản cố định hữu hình (tỷ VND)
·295391243315386
Tổng cộng tài sản (tỷ VND)
·810663684466429
Nợ phải trả (tỷ VND)
·377241282162201
Nợ ngắn hạn (tỷ VND)
·14913912294117
Vay và nợ thuê tài chính ngắn hạn (tỷ VND)
·2222515954
Người mua trả tiền trước (tỷ VND)
·000023
Nợ dài hạn (tỷ VND)
·2281021606884
Vay và nợ thuê tài chính dài hạn (tỷ VND)
·1741021606582
Vốn chủ sở hữu (tỷ VND)
·433422402304228
Vốn và các quỹ (tỷ VND)
·433422402304228
Vốn góp của chủ sở hữu (tỷ VND)
·350350350275200
Lợi nhuận sau thuế chưa phân phối (tỷ VND)
·8372522928
Tổng cộng nguồn vốn (tỷ VND)
·810663684466429
Cổ phiếu phổ thông (tỷ VND)
·350350350275200

Chất lượng lợi nhuận

Năm tài chính 2025
100
Tốt
Chất lượng dồn tích
100
Chuyển đổi tiền mặt
100
Khoản phải thu
100

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025
Phân vị 75–90
M −1.19 · phân vị 85 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▲ +1.60
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
0.384
GMI
1.000
AQI
10.000
SGI
0.913
DEPI
0.796
SGAI
1.559
TATA
−0.331
LVGI
1.096

Kiểm tra đo trên doanh nghiệp Việt Nam · năm 2025

Chuyển đổi tiền mặt, 3 nămDòng tiền kinh doanh / lợi nhuận sau thuế
3,44phân vị 87
Phải thu ngoài chu kỳ kinh doanhTrả trước cho người bán, phải thu về cho vay và phải thu dài hạn khác / tổng tài sản
0,3%phân vị 18
Lỗ lũy kế / vốn điều lệ thực gópLợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm
Không có
Số năm lỗ liên tiếpLợi nhuận sau thuế của công ty mẹ
0
Vốn chủ sở hữuKhông gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát
Dương

Phân vị xếp hạng theo từng năm tài chính trong nhóm doanh nghiệp phi tài chính Việt Nam (0 thấp nhất, 100 cao nhất). Giai đoạn 2015-2024, chuyển đổi tiền mặt thấp và tỷ trọng phải thu ngoài chu kỳ kinh doanh cao đi trước tỷ lệ gặp vấn đề niêm yết và thua lỗ năm sau cao hơn.

Ngưỡng luật định (điểm e khoản 1 Điều 120 Nghị định 155/2020/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 245/2025/NĐ-CP): cổ phiếu niêm yết trên HOSE hoặc HNX bị hủy niêm yết bắt buộc khi báo cáo tài chính năm được kiểm toán cho thấy lỗ 3 năm liên tiếp gần nhất, lỗ lũy kế vượt vốn điều lệ thực góp, hoặc vốn chủ sở hữu âm. Số liệu ở đây đọc từ báo cáo tài chính năm do nhà cung cấp dữ liệu công bố. Doanh nghiệp giao dịch trên UPCoM, nơi các ngưỡng này không áp dụng.

The company’s Beneish M-Score is -1.1878 (85th percentile vs Vietnamese peers) with a year-over-year rise of +1.60, indicating accounting metrics that are more aggressive than most Vietnamese peers and that have shifted materially this year. Beneish components show mix signals: AQI = 10.0000 (large change in asset composition), SGAI = 1.5590 (SG&A growing 55.9%), LVGI = 1.0957 (leverage up 9.57%), while DSRI = 0.3836 (receivables days declining), DEPI = 0.7962 (depreciation pattern implying higher depreciation this year) and TATA = -0.3310 (total accruals to assets negative). Earnings-quality metrics score 100/100 on accruals, cash conversion and receivables quality. Altman Z-score = 2.31 (grey zone for bankruptcy distance). Piotroski F-score = 4/9 (neutral fundamentals).

Dấu hiệu cảnh báo
  • Beneish M-Score = -1.1878 and Vietnam peer percentile = 85th: the absolute M-Score is above the US −1.78 cutoff, but more relevant here is the peer percentile (85th) and the YoY change +1.60, which show the company’s accounting profile is more aggressive than most Vietnamese peers and moved materially this year.
  • AQI (Asset Quality Index) = 10.0000: AQI measures reclassification of assets away from fixed or inventory into less-conservative categories (other receivables, long-term receivables, intangible assets). A value this large is an outlier and suggests major changes in asset composition or large non-trade receivables/prepayments.
  • SGAI (Sales, General & Admin Index) = 1.5590: SGAI measures growth in SG&A relative to prior year sales. A 1.559 index indicates SG&A expense rose ~55.9% relative to sales, which can reflect aggressive capitalisation/reclassification or shifts in operating structure that require explanation.
  • Cash conversion (3-year operating cash flow / net profit) = 3.44 (87th percentile among Vietnamese non-financials): the ratio is in the 87th percentile where, per the Vietnamese benchmark, a high percentile signals that reported profit is not converting into sustainable operating cash (the dataset flags this as poor cash conversion).
  • LVGI (Leverage Growth Index) = 1.0957: leverage increased by ~9.6%, which, together with AQI and SGAI, may indicate balance-sheet growth funded by liabilities and increases in non-trade receivables or assets.
Tín hiệu tích cực
  • DSRI (Days' Sales Receivables Index) = 0.3836: DSRI measures changes in receivables relative to sales. A value well below 1 implies receivables are shrinking relative to sales (receivables days declined), which reduces one common avenue for revenue recognition stretching.
  • DEPI (Depreciation Index) = 0.7962: DEPI < 1 indicates depreciation expense increased relative to prior year (or useful lives shortened / accelerated), which works against earnings inflation and is a conservative signal for the current period.
  • TATA (Total Accruals to Total Assets) = -0.3310: negative total accruals indicate net cash-based earnings (operating cash flows exceed accrual earnings), which is a favorable accruals-quality signal and is consistent with the perfect accruals-quality subscore (100/100).
  • Earnings Quality Score = 100.0/100 with 100/100 on accruals, cash conversion and receivables quality: the synthetized earnings-quality metrics flag strong accrual quality and receivables measurement in the underlying accounting.
Rủi ro sở hữu

Ownership is highly concentrated in a few individuals: Nguyễn Thị Ngọc Yến holds 47.1% and Trần Lê Thuỳ Đan holds 19.6% (combined 66.7%); the next largest holders are individuals with 5.1%, 0.4% and 0.1%. There is no explicit state or institutional block in the top five; no director-deal registrations were provided in the data (registrations are intentions recorded with the exchange, not executed trades).

Cần đối chiếu trong báo cáo tài chính
  • Compare the FY2025 'other receivables' and 'long-term receivables' lines (and any related-party schedule) with the AQI drivers in management discussion to reconcile why AQI = 10.0000.
  • Reconcile the FY2025 cash flow statement operating cash flow and the income statement net profit to reproduce the three-year cash-conversion ratio (operating cash flow / net profit = 3.44) and inspect the notes for one-off timing items or reclassifications.
  • Inspect the SG&A note and breakdown (salaries, marketing, professional fees, capitalised vs expensed items) to explain SGAI = 1.5590 and whether any costs were reclassified or capitalised in prior or current year.
  • Review related-party transaction disclosures, prepayment schedules and the note to receivables/advances to confirm whether receivables outside the trade cycle (reported as 0.3% of total assets) include significant loans, prepayments or guarantees that would affect AQI interpretation.

Nội dung do AI tạo từ dữ liệu định lượng, phục vụ tham khảo và không cấu thành khuyến nghị đầu tư.

Điểm định lượng

F-Score
4/9
Trung bình
Z-Score
2.31
Vùng cảnh báo
Chi tiết Piotroski F-Score
✓Lợi nhuận ròng > 0
✓Dòng tiền HĐKD > 0
✗ROA tăng
✓OCF > Lợi nhuận ròng
✗Đòn bẩy giảm
✗Thanh khoản tốt hơn
✓Không pha loãng
✗Biên lợi nhuận tăng
✗Vòng quay tăng
Phân rã DuPont
Gánh nặng thuế0.79×Gánh nặng lãi vay0.92×Biên HĐKD0.10×Vòng quay0.92×Đòn bẩy1.87=ROE12.6%

Chỉ số tài chính nổi bật

Không có dữ liệu chỉ số

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
35,0 triệu
Vốn điều lệ
350 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Hàng & Dịch vụ Công nghiệp
Lĩnh vực (ICB L3)
Vận tải
Phân ngành
Vận tải Thủy
Loại hình công ty
CT
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →